Quy định nộp thuế và thời hạn lãnh thưởng khi trúng xổ số
Posted by nhungtt on 21st January 2019
| 299 views

Khi trúng Vietlott phải nộp thuế bao nhiêu?

Cũng giống như mọi loại hình trò chơi hoặc xổ số thông thường khác. Người trúng giải phải đóng thuế thu nhập cá nhân. Ngoài ra không phải đóng bất cứ khoản phí nào khác. Tất cả được qui định tại Thông tư số 111/2013/TT-BTC Hướng dẫn Luật thuế thu nhập cá nhân và Nghị định 65/2013/NĐ-CP do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành.

Bạn chỉ phải nộp thuế khi số tiền trúng thưởng lớn hơn 10 triệu đồng (cho 1 vé). Mức thuế thu nhập phải đóng là 10% của số tiền trúng thưởng vượt trên 10 triệu VNĐ

Như vậy nói một cách đơn giản thì bạn lấy số tiền trúng giải của 1 vé trừ đi 10 triệu rồi nhân với 10% là ra số tiền phải đóng thuế. Nếu có nhiều vé thì tính riêng từng vé 1 theo cách như thế.

Ví dụ cụ thể: Nếu bạn trúng  ket qua xsmb giá trị là 12 tỷ, bạn sẽ phải nộp thuế 1,199,000,000 VNĐ. (gần 1,2 tỷ). Số tiền thực lĩnh là: 10,801,000,000 VNĐ.

nhan-giai-vietlott

Thời hạn lĩnh thưởng (Điều 5)

a) Thời hạn lĩnh thưởng của vé trúng thưởng là 60 (sáu mươi) ngày, kể từ ngày xác định kết quả trúng thưởng. Quá thời hạn trên, các vé trúng thưởng không còn giá trị lĩnh thưởng;

b) Việc tiếp nhận yêu cầu lĩnh thưởng và tổ chức trả thưởng được thực hiện sau 60 phút kể từ khi kết quả quay số mở thưởng chính thức được công bố trên website của Công ty.

Lưu ý về thời hạn lĩnh thưởng

Trong vòng 60 ngày, bạn phải nhanh chân đến công ty hoặc chi nhánh yêu cầu lĩnh thưởng. Nếu quá 60 ngày đó, các vé trúng thưởng không còn giá trị nữa. Thời gian trả thưởng cho người trúng giải chậm nhất là 05 ngày, kể từ ngày nhận được yêu cầu của người nhận thưởng. Xem thêm chi tiết tại chuyên trang xsmn thứ 5 nhé!

Ngoài ảnh đeo mặt nạ được công cố, trong buổi lễ, thực tế người nhận giải còn chụp ảnh không đeo mặt nạ cảnh chứng kiến đại diện Vietlott ký lệnh chuyển tiền và cảnh Vietlott trao biểu trưng lưu niệm cho người trúng. Tất cả ảnh này đều không công bố.